VFD da mai farawa mai laushi na iya yin kwatankwacin ayyukan yi idan ya zo ga karkata sama ko ƙasa da mota. Babban canjin da ke tsakanin su biyun shi ne, VFD na iya karkatar da saurin mota duk da cewa mai tausasawa ne kawai ke sarrafa farawa da tsayawa na wannan motar.
Lokacin fuskantar aikace-aikace, ƙima, da girma suna cikin ladabi na mai farawa mai laushi. VFD shine zaɓi mafi inganci idan sarrafa saurin yana da mahimmanci. Yana da manufa don nemo abin dogara mai ƙirar farawa mai laushi don siyan mafi kyawun samfuri don aikace-aikacen ku. A ƙasa, zan raba bambance-bambance tsakanin VFD da mai farawa mai laushi wanda zai taimaka muku sanin na'urar da kuke so.
Menene VFD?
VFD gabaɗaya yana tsaye ne don tuƙi mai canzawa wanda galibi ana amfani da shi don tafiyar da injin AC akan saurin canzawa. Suna aiki da gaske ta hanyar daidaita mitar motar don daidaita matakan.
Menene Soft Starter?
Dabarun sun yi kama da cewa suna ƙididdige farawa da dakatar da kera injinan amma suna da fasali iri ɗaya.
Ana amfani da su gabaɗaya a aikace-aikace inda akwai babban kutse na halin yanzu wanda zai iya lalata mota yayin da VFD ke sarrafa kuma yana iya karkatar da saurin injin.
- Aiki na Ciki na Mai Saurin Farawa
Mai laushi mai laushi mai nau'i 3 yana amfani da thyristors shida ko masu gyara masu sarrafa silicon, wanda aka mayar da hankali kan sigar anti-parallel don murƙushe injinan lantarki cikin sauƙi.
Thyristor ya ƙunshi sassa 3:
- Ƙofar dabaru
- Cathode
- Anode
Lokacin da ake amfani da bugun jini na ciki zuwa ƙofar, yana barin halin yanzu drive daga anode zuwa cathode wanda sannan ya fitar da halin yanzu zuwa mota.
Lokacin da ƙwanƙwasa na ciki ba su sanya ƙofar ba, SCRs (Silicon Controlled Rectifier) suna cikin yanayin kashewa don haka suna iyakance halin yanzu zuwa motar.
Waɗannan ƙwanƙwasa na ciki suna ɗaukar ƙarfin ƙarfin lantarki da aka yi amfani da su zuwa injin da ke rage ƙarar halin yanzu. Ana kiran bugun jini zuwa ƙasa akan lokacin gangara don haka za'a yi amfani da na yanzu a hankali akan motar. Motar za ta fara tashi a mafi kyawun halin yanzu kuma mafi girma a ƙayyadadden matsananciyar gudu.
Motar za ta tsaya a wannan saurin har sai kun tsayar da motar inda mai farawa mai laushi zai gangara ƙasa da motar a zahiri irin wannan hanyar haɓakawa.
- Aiki na cikin gida na VFD
VFD yana da asali abubuwa uku, gami da:
- Mai gyarawa
- Tace
- Inverter
Mai gyara yana aiki kamar diodes, yana samun kuɗin shiga wutar lantarki na AC na ciki kuma yana canza shi zuwa wutar lantarki na DC. Kuma matatar tana amfani da capacitors don tsaftace wutar lantarki na DC yana mai da shi sauƙin isowa.
A ƙarshe, injin inverter yana amfani da transistor don canza wutar lantarki ta DC kuma yana jagorantar motar zuwa mitar a Hertz. Wannan mitar yana ƙaddamar da motar zuwa ainihin RPM. Kuna iya saita gradient sama da lokacin ragewa iri ɗaya a cikin mafari mai laushi.
VFD ko Soft Starter? Wanne Ya Kamata Ka Zaba?
Daga abin da kuka rufe; Kuna iya gane cewa VFD gabaɗaya mai farawa ne mai laushi tare da sarrafa saurin gudu. To ta yaya kuke bambance wace na'urar da ake buƙata don aikace-aikacen ku?
Zaɓin wace na'urar da kuka zaɓa ya zo zuwa nawa rheostat aikace-aikacen ku ya ƙunshi. Akwai wasu fasalolin da ya kamata ku yi niyya a cikin shawarar ku.
- Sarrafa Gudun Gudun: Idan aikace-aikacenku yana buƙatar ƙaƙƙarfan inrush na halin yanzu amma baya son sarrafa saurin, to mai farawa mai laushi shine babban zaɓi. Idan ana buƙatar saurin rheostat, to, VFD yana da mahimmanci.
- Farashin: Farashin na iya zama siffa mai ma'ana a yawancin aikace-aikacen ainihin duniya. A halin yanzu, mai farawa mai laushi yana da fasalulluka na sarrafawa, ƙimar ta yi ƙasa da VFD.
- Girman: A ƙarshe, idan girman na'urarka yana da ma'anar tasiri, masu farawa masu laushi yawanci ba su da ɗanɗano fiye da yawancin VFDs. Yanzu, bari mu kalli wasu abubuwan ƙaddamarwa na zahiri don taimaka muku ganin canji tsakanin VFD da mai farawa mai laushi.
Bayanin da aka ambata a sama zai taimaka maka wajen bambance bambance-bambance tsakanin VFD da mai farawa mai laushi. Kuna iya samun ɗaya daga cikin mafi kyawun masu kera injin farawa mai laushi a China, ko kuma wani wuri, don siyan samfuran inganci akan farashi masu dacewa.
Lokacin aikawa: Nuwamba-15-2023